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&1 milioni

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) magonjwa
yanayosumbua zaidi ni kisuka-
ri, saratani, matatizo ya moyo,
shinikizo la damu na selimundu
ambayo huchangia vifo zaidi
ya milioni 41
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Magonjwa yanayosumbua zaidi
ni kisukari, saratani, matatizo ya
moyo, shinikizo la damu na selim-
undu ambayo kwa mujibu wa Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO) yanach-
angia zaidi ya vifo milioni 41.

Maandiko mengi ya wataalamu
yamekuwa yakieleza kuwa kwa
Kiasi kikubwa magonjwa haya
husababishwa na mtindo mbovu
wa maisha ukihusisha ulaji wa
vyakula vyenye mafuta, sukari na
wanga mwingi.

Sababu nyingine kutofanya
mazoezi pamoja na kutokuwa na
utamaduni wa kufanya vipimo na
kugundua tatizo mapema kisha
kulipatia matibabu katika hatua za
awali.

Chanzo kingine ambacho kiKa-
tika mahojiano na gazeti hili
Kamishna Msaidizi wa Kinga na
Tiba wa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
(CDEA), Dk Cassian Nyandindi
anasema matumizi ya dawa za
kulevya yamekuwa yakichangia
kwa kiasi kikubwa ongezeko la
magonjwa yasiyoambukiza.

“Dawa za kulevya ni kemikali
ambazo mtu akizitumia zinakwen-
da kuathiri mfumo wa fahamu
hasa ubongo. Athari hizi zinaweza
zisionekana kwa haraka hadi pale
mtumiaji atakapokuwa na mabadi-
liko ya kitabia, kimwonekano na
hata matendo yake.

“Dawa hizi zina utofauti pia kwa
namna zinavyoleta madhara mwil-
ini, cocaine na mirungi husababi-
sha mifumo ya mwili kufanya kazi
juu ya kiwango, hapa inahusisha
mapigo ya moyo, msukumo wa
damu hivi vyote vinalazimishwa
kufanya kazi kwa kiwango cha juu
zaidi ambayo ni hatari,” alisema Dk
Nyandindi na kuongeza

“Heroin au vipumbaza husababi-
sha mifumo ya mwili kufanya kazi
chini ya kiwango, mfano binadamu
wote tunapumia na kikawaida ina-
takiwa iwe ni mara 16 hadi 20 kwa
dakika moja, sasa mtu anayetu-
mia kipumbaza kama heroin na
bangi atakuwa anapumia chini ya
kiwango hicho, hata shinikizo lake
la damu linakuwa chini zaidi,”,

Anasema madhara yanayotoka-
nana matumizi ya dawa za kulevya
yanaweza kumsababishia mtu-
miaji_kupata magonjwa yasiyo-
ambukiza mfano matatizo ya figo,
mshtuko au shambulio la moyo na
hata shinikizo la damu.

Kulingana na mtaalamu huyo

hilo linatokana na ukweli kwamba

Jinsi dawa za kulevya _
zinavyochangia magonjwa
hatari yasivoambukiza

“Dawa hizi zina
utofauti pia kwa
namna zinavyo-
leta madhara
mwilini, cocaine
na mirungi
husababisha
mifumo ya mwili
kufanya kazi
juu ya kiwango,
hapa inahusisha
mapigo ya moyo,
msukumo wa
damu hivi vyote
vinalazimishwa
kufanya kazi
kwa kiwango
cha juu zaidi
ambayo ni
hatari”

Dk Nyandindi

kiasi kikubwa ndivyo vinasham-
buliwa na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Dawa hizi unapozitumia
zinakwenda kufanya kazi kwenye
figo, ini na moyo. Mfano mtu aki-
tumia cocaine uchakataji wake
unafanyika kwenye moyo, uchafu
utatoka kupitia figo, effect yake
ya kuongeza pumping inaenda
kufanyika kwenye moyo.

“Mtu anapokwenda kwa dak-
tari anaelezea shida yake ya
moyo au figo bila kuweka wazi
kuwa amewahi kutumia dawa za
kulevya, hata daktari anayemtibu
ataangalia ule ugonjwa na ndiyo
hapo unasikia magonjwa yasiyo-
ambukiza yameongezeka kumbe
ukifuatilia kuna ambao yame-
sababisha na matumizi ya dawa
za kulevya,”

Mbali na hayo, madhara men-
gine ni kifua kikuu hasa kwa
watumiaji wa bangi, homa vya ini
kutokana na kuchangia sindano,
matatizo ya akili hata kuchangia
kwenye maambukizi ya virusi vya
Ukimwi kutokana na kuchangia
sindano na kufanya ngono zembe.

Kwa mujibu wa kamishna huyo
ambaye pia ni daktari bingwa
wa magonjwa ya akili na dawa
za kulevya kuna athari nyingi za
kiafya zinazosababishwa na matu-
mizi ya dawa hizo.

Daktari huyo alieleza kuwa
matumizi hayo huchangia katika
kusababisha mishipa ya damu
kupasuka, kupata kiharusi, kutok-

wa na damu puani na vifo vya
ghafla ambavyo husababishwa na
kuchanganya aina mbalimbali za
dawa za kulevya.

“Unaweza kusikia mtu ame-
fariki ghafla, kwa daktari kujua ni
rahisi unauchana moyo, ukiufun-
gua kuna mishipa mikubwa miwili
mtu ambaye ameachanganya
dawa mmoja wa mshipa unaweza
kupasuka na kumsababishia kifo,”.

Alichokisema Dk Nyandindi
kinashabihiana na kauli ambayo
iliwahi kutolewa na Mkurugenzi
wa Tiba wa wizara ya afya Dk
Grace Maghembe wakati wa ufun-
guzi wa maadhimisho ya wiki
ya magonjwa yasiyoambukizwa
Novemba mwaka jana.

Kulingana na Dk Maghembe
takwimu zinaonyesha kwa takrib-
an miaka minane magonjwa yasi-
yoambukiza yanatesa zaidi kundi
la vijana na watoto tofauti na hapo
kabla ambapo kundi la watu wazi-
ma ndilo lililokuwa likiugua.

“Zamani yaliaminika kuwa ya
watu wazima, hata hivyo kwa mia-
ka takriban minane yanaonekana
kwa watoto na vijana ambao
tunasema ndiyo kundi lenye ngu-
vu na uwezo wa kuzalisha,” anas-
ema Dk Maghembe,

Uhusiano wa hili unakuja kuto-
kana na ukweli kwamba watu-
miaji wa dawa za kulevya wengi
ni vijana na huenda ndio wanao-

. changia katika ongezeko la watu

wenye magonjwa yasiyoambuki-
za hapa nchini,




